Labarai

Ta yaya Ma'auni na Wayoyin salula ke Tsawaita Rayuwar Fakitin Batirin LifePo4?

Lokacin aikawa: Mayu-08-2024

  • sns04
  • sns01
  • sns03
  • twitter
  • youtube

Lokacin da na'urori ke buƙatar dogon aiki, babban aikiFakitin baturi LifePo4, suna buƙatar daidaita kowane tantanin halitta. Me yasa fakitin baturi LifePo4 yana buƙatar daidaita baturi? Batura LifePo4 suna ƙarƙashin halaye da yawa kamar su wuce gona da iri, rashin ƙarfi, caji da fitarwa na yanzu, gudun zafin zafi da rashin daidaiton ƙarfin baturi. Ɗaya daga cikin mahimman abubuwan shine rashin daidaituwar tantanin halitta, wanda ke canza ƙarfin wutar lantarki na kowane tantanin halitta a cikin fakitin akan lokaci, don haka yana saurin rage ƙarfin baturi. Lokacin da aka ƙera fakitin baturin LifePo4 don amfani da sel da yawa a cikin jerin, yana da mahimmanci a ƙirƙira halayen lantarki don daidaita ma'aunin wutar lantarki akai-akai. Wannan ba don aikin fakitin baturi ba ne kawai, amma har ma don inganta yanayin rayuwa. Bukatar koyaswar ita ce daidaita baturi yana faruwa kafin da kuma bayan an gina baturin kuma dole ne a yi shi a tsawon rayuwar batirin don kiyaye aikin baturi mafi kyau! Yin amfani da daidaitawar baturi yana ba mu damar tsara batura tare da mafi girman ƙarfin aikace-aikace saboda daidaitawa yana ba da damar baturi don cimma matsayi mafi girma na caji (SOC). Kuna iya tunanin haɗa raka'o'in CellPo4 Cell da yawa a jere kamar kuna jan sled tare da karnuka sled da yawa. Za'a iya jan sled ɗin tare da mafi girman inganci idan duk karnukan sled suna gudu a cikin gudu ɗaya. Da karnuka guda hudu, idan karen sila daya ya rika gudu a hankali, to sauran karnukan guda uku suma su rage saurinsu, ta yadda za a rage karfinsu, idan kuma karen ya yi sauri, sai ya ja lodin sauran karnukan guda uku. cutar da kanta. Don haka, lokacin da aka haɗa sel LifePo4 da yawa a jere, ƙimar ƙarfin lantarki na duk sel yakamata su kasance daidai don samun fakitin baturi mai inganci na LifePo4. Batirin LifePo4 na ƙima yana da kusan 3.2V kawai, amma a cikitsarin ajiyar makamashi na gida, šaukuwa ikon kayayyaki, masana'antu, telecom, lantarki abin hawa da microgrid aikace-aikace, muna bukatar da yawa mafi girma fiye da maras muhimmanci irin ƙarfin lantarki. A cikin 'yan shekarun nan, batir LifePo4 masu caji sun taka muhimmiyar rawa a cikin batura masu wutar lantarki da tsarin ajiyar makamashi saboda nauyin haske, ƙarfin makamashi mai yawa, tsawon rai, babban ƙarfin aiki, caji mai sauri, ƙananan matakan fitar da kai da kuma abokantaka na muhalli. Daidaitawar salula yana tabbatar da cewa ƙarfin lantarki da ƙarfin kowane tantanin halitta LifePo4 suna a matakin ɗaya, in ba haka ba, iyaka da rayuwar batirin LiFePo4 za su ragu sosai, kuma aikin baturi zai ragu sosai! Saboda haka, ma'aunin cellPo4 yana ɗaya daga cikin mahimman abubuwan da ke ƙayyade ingancin baturi. Yayin aiki, ɗan gibin wutar lantarki zai faru, amma za mu iya kiyaye shi a cikin kewayon da aka yarda da shi ta hanyar daidaita tantanin halitta. Yayin daidaitawa, sel masu ƙarfin aiki mafi girma suna jurewa cikakken caji/ sake zagayowar fitarwa. Ba tare da daidaitawar tantanin halitta ba, tantanin halitta tare da mafi ƙarancin iya aiki shine wuri mai rauni. Daidaitawar salula shine ɗayan mahimman ayyukan BMS, tare da saka idanu akan zafin jiki, caji da sauran ayyuka waɗanda ke taimakawa haɓaka fakitin rayuwa. Wasu dalilai na daidaita baturi: Batirin LifePo4 pck bai cika amfani da makamashi ba Cire halin yanzu fiye da yadda aka ƙera baturin don ko rage batirin yana iya haifar da gazawar baturi da wuri. Lokacin da fakitin baturi LifePo4 ke fitarwa, sel masu rauni za su fita da sauri fiye da sel masu lafiya, kuma za su kai mafi ƙarancin ƙarfin lantarki da sauri fiye da sauran sel. Lokacin da tantanin halitta ya kai mafi ƙarancin ƙarfin lantarki, duk fakitin baturi shima yana katse daga lodi. Wannan yana haifar da ƙarfin fakitin baturi mara amfani. Lalacewar salula Lokacin da tantanin halitta LifePo4 ya yi yawa ko da kaɗan fiye da shawarar da aka ba da shawarar ingancinsa kuma tsarin rayuwa na tantanin halitta yana raguwa. Alal misali ƙaramar haɓakar cajin wutar lantarki daga 3.2V zuwa 3.25V zai rushe baturin da sauri da 30%. Don haka idan daidaitawar tantanin halitta bai yi daidai ba haka nan ƙananan cajin zai rage lokacin rayuwar baturi. Cajin Kunshin Tantanin halitta mara cikawa Ana cajin batir LifePo4 a ci gaba da halin yanzu tsakanin 0.5 da kuma ƙimar 1.0. Batirin LifePo4 yana tashi yayin da caji ke ci gaba da zuwa kan kai lokacin da aka yi caji gaba ɗaya bayan hakan ya faɗi. Yi tunani game da sel guda uku tare da 85 Ah, 86 Ah, da 87 Ah bi da bi da kashi 100 na SoC, kuma duk sel suna fitowa bayan haka kuma SoC ɗin su yana raguwa. Kuna iya ganowa da sauri cewa tantanin halitta 1 ya ƙare zama na farko da ya ƙare da kuzari ganin cewa yana da mafi ƙarancin ƙarfi. Lokacin da aka sanya wuta a kan fakitin tantanin halitta kamar yadda yake gudana ta cikin sel, kuma, tantanin halitta 1 yana rataye a duk lokacin caji kuma ana iya la'akari da cikakken caji yayin da ake caje sauran sel guda biyu gaba ɗaya. Wannan yana nufin cewa Kwayoyin 1 suna da Rage Ayyukan Coulometric (CE) saboda dumama kan tantanin halitta wanda ke haifar da rashin daidaituwar tantanin halitta. Thermal Runaway Mafi munin abin da zai iya faruwa shine guduwar thermal. Kamar yadda muka fahimtakwayoyin lithiumsuna da matukar damuwa ga yin caji da yawa haka nan kuma suna fitar da kaya. A cikin fakitin sel guda 4 idan ɗayan tantanin halitta yana da 3.5 V yayin da sauran nau'ikan 3.2 V tabbas cajin zai yi lissafin duka sel tare saboda suna cikin jerin kuma zai biya tantanin halitta 3.5 V zuwa mafi girma fiye da yadda aka ba da shawarar saboda nau'ikan nau'ikan. sauran batura har yanzu suna buƙatar caji. Wannan yana haifar da guduwar thermal lokacin da farashin samar da zafi na ciki ya zarce adadin da za a iya saki dumin. Wannan yana sa fakitin batirin LifePo4 ya zama thermal. rashin sarrafawa. Wadanne abubuwa ne ke haifar da rashin daidaituwar salula a fakitin baturi? Yanzu mun fahimci dalilin da yasa kiyaye dukkan sel a daidaita su a cikin fakitin baturi yana da mahimmanci. Duk da haka don magance matsalar yadda ya kamata ya kamata mu san dalilin da yasa sel ke samun hannun farko mara daidaito. Kamar yadda aka fada a baya lokacin da aka ƙirƙiri fakitin baturi ta hanyar sanya sel a jere ana tabbatar da cewa duk sel suna cikin matakan ƙarfin lantarki iri ɗaya. Don haka sabon fakitin baturi koyaushe zai kasance yana da madaidaitan sel. Amma duk da haka yayin da ake amfani da fakitin sel suna fita daga ma'auni saboda bin abubuwan. Sabanin SOC Auna SOC na tantanin halitta yana da rikitarwa; don haka yana da rikitarwa sosai don auna SOC na takamaiman sel a cikin baturi. Ingantacciyar hanyar daidaita tantanin halitta yakamata ta dace da sel na SOC iri ɗaya maimakon madaidaicin digiri iri ɗaya (OCV). Amma tun da kusan ba zai yiwu sel su daidaita akan sharuɗɗan ƙarfin lantarki kawai lokacin yin fakitin ba, bambance-bambancen a cikin SOC na iya haifar da gyare-gyare a OCV a lokacin da ya dace. Bambancin juriya na ciki Yana da matukar wahala a sami sel iri ɗaya na juriya na ciki (IR) kuma yayin da batirin ya tsufa, IR ɗin tantanin halitta kuma yana canzawa kuma don haka a cikin fakitin baturi ba duk sel ɗin zasu sami IR iri ɗaya ba. Kamar yadda muka fahimci IR yana ƙarawa zuwa ga rashin ƙarfi na ciki na tantanin halitta wanda ke ƙayyade halin yanzu ta hanyar tantanin halitta. Domin IR ya bambanta da halin yanzu ta hanyar tantanin halitta da kuma ƙarfinsa shima ya bambanta. Matsayin zafin jiki Ƙimar lissafin kuɗi da sakewa na tantanin halitta kuma ya dogara da yanayin zafi da ke kewaye da shi. A cikin fakitin baturi mai mahimmanci kamar a cikin EVs ko tsarin hasken rana, ana rarraba ƙwayoyin sel akan wurin sharar gida kuma ana iya samun bambancin zafin jiki a tsakanin fakitin da kansa yana ƙirƙirar tantanin halitta ɗaya don caji ko fitarwa da sauri fiye da sauran ƙwayoyin da ke haifar da rashin daidaituwa. Daga abubuwan da ke sama, a bayyane yake cewa ba za mu iya hana sel daga samun rashin daidaituwa ba a duk lokacin hanya. Don haka, kawai magani shine yin amfani da tsarin waje wanda ke buƙatar sel su sake daidaitawa bayan sun sami rashin daidaituwa. Ana kiran wannan tsarin tsarin daidaita batir. Yadda ake samun ma'aunin fakitin baturi na LiFePo4? Tsarin Gudanar da Baturi (BMS) Gabaɗaya fakitin baturi LiFePo4 ba zai iya cimma daidaiton baturi da kanta ba, ana iya samunsa tatsarin sarrafa baturi(BMS). Mai ƙirƙira baturi zai haɗa aikin daidaita baturi da sauran ayyukan kariya kamar caji akan kariyar ƙarfin lantarki, alamar SOC, akan ƙararrawar zazzabi / kariya, da sauransu akan wannan allon BMS. Cajin baturin Li-ion tare da aikin daidaitawa Har ila yau, an san shi da "caja na baturi", caja yana haɗa aikin daidaitawa don tallafawa batura daban-daban tare da ƙididdiga daban-daban (misali 1 ~ 6S). Ko da baturin ku ba shi da allon BMS, kuna iya cajin baturin Li-ion ɗinku tare da wannan cajar baturi don cimma daidaito. Hukumar daidaitawa Lokacin da kake amfani da madaidaicin cajar baturi, dole ne ka haɗa caja da baturinka zuwa allon daidaitawa ta zaɓi takamaiman soket daga allon daidaitawa. Module na Kariya (PCM) Kwamitin PCM wani allo ne na lantarki wanda ke da alaƙa da fakitin baturi na LiFePo4 kuma babban aikinsa shine kare baturi da mai amfani daga rashin aiki. Don tabbatar da amintaccen amfani, baturin LiFePo4 dole ne yayi aiki a ƙarƙashin tsauraran matakan wutar lantarki. Dangane da ƙera baturi da sunadarai, wannan ma'aunin ƙarfin lantarki ya bambanta tsakanin 3.2 V kowace tantanin halitta don batura da aka fitar da 3.65 V kowace tantanin halitta don batura masu caji. Kwamitin PCM yana lura da waɗannan sigogin ƙarfin lantarki kuma suna cire haɗin baturin daga kaya ko caja idan sun wuce. A cikin yanayin baturi LiFePo4 guda ɗaya ko baturan LiFePo4 da yawa da aka haɗa a layi daya, ana yin hakan cikin sauƙi saboda hukumar PCM tana sa ido kan ƙarfin wutar lantarki ɗaya. Koyaya, lokacin da aka haɗa batura da yawa a jere, kwamitin PCM dole ne ya saka idanu akan ƙarfin kowane baturi. Nau'in Daidaita Batir An ƙirƙira algorithms daidaita baturi iri-iri don fakitin baturi na LiFePo4. An raba shi zuwa hanyoyin daidaita baturi da ke aiki bisa ƙarfin baturi da SOC. Daidaita Batir Mai Wuta Dabarar daidaita baturi mai wucewa yana raba cajin da ya wuce kima daga cikakken ƙarfin baturin LiFePo4 ta hanyar abubuwa masu tsayayya kuma yana ba duk sel caji iri ɗaya zuwa mafi ƙarancin cajin batirin LiFePo4. Wannan dabarar ta fi abin dogaro kuma tana amfani da ƙananan sassa, don haka rage ƙimar tsarin gabaɗaya. Duk da haka, fasaha na rage yawan tsarin aiki yayin da makamashi ya ɓace a cikin yanayin zafi wanda ke haifar da asarar makamashi. Sabili da haka, wannan fasaha ya dace da aikace-aikacen ƙananan wuta. Daidaita baturi mai aiki Daidaita caji mai aiki shine mafita ga ƙalubalen da ke da alaƙa da batura LiFePo4. Dabarar daidaita tantanin halitta mai aiki tana fitar da cajin daga mafi girman ƙarfin baturin LiFePo4 kuma yana tura shi zuwa ƙananan ƙarfin baturin LiFePo4. Idan aka kwatanta da fasahar daidaita ma'aunin sel, wannan dabarar tana adana kuzari a cikin na'urar baturi na LiFePo4, don haka haɓaka ingantaccen tsarin, kuma yana buƙatar ƙarancin lokaci don daidaitawa tsakanin sel fakitin baturi na LiFePo4, yana ba da damar yin caji mafi girma. Ko da lokacin da fakitin baturi na LiFePo4 ya huta, ko da madaidaicin batir LiFePo4 suna rasa caji a farashi daban-daban saboda adadin fitar da kai ya bambanta dangane da yanayin zafin jiki: karuwar 10°C a zafin baturi ya riga ya ninka adadin fitar da kai. . Koyaya, daidaita cajin aiki na iya mayar da sel zuwa ma'auni, koda kuwa suna hutawa. Duk da haka, wannan fasaha yana da hadaddun kewayawa, wanda ke ƙara yawan farashin tsarin. Saboda haka, daidaitawar salula mai aiki ya dace da aikace-aikacen iko mai girma. Akwai nau'ikan nau'ikan daidaitawa masu aiki daban-daban waɗanda aka rarraba bisa ga abubuwan ajiyar makamashi, kamar capacitors, inductor/masu canzawa, da masu canza wutan lantarki. Gabaɗaya, tsarin sarrafa baturi mai aiki yana rage ƙimar fakitin baturin LiFePo4 gabaɗaya saboda baya buƙatar wuce gona da iri don ramawa ga tarwatsawa da tsufa marasa daidaituwa tsakanin baturan LiFePo4. Gudanar da baturi mai aiki yana zama mai mahimmanci lokacin da aka maye gurbin tsofaffin sel da sabbin ƙwayoyin sel kuma akwai babban bambanci a cikin fakitin baturi na LiFePo4. Tunda tsarin sarrafa baturi mai aiki yana ba da damar shigar da sel tare da manyan bambance-bambancen ma'auni a cikin fakitin baturi na LiFePo4, haɓakar samarwa yana ƙaruwa yayin garanti da farashin kulawa suna raguwa. Don haka, tsarin sarrafa baturi mai aiki yana amfanar aiki, aminci da amincin fakitin baturi, yayin da yake taimakawa wajen rage farashi. Takaita Don rage tasirin fiɗawar wutar lantarki ta salula, dole ne a daidaita rashin daidaituwa da kyau. Manufar kowane bayani mai daidaitawa shine don ba da damar fakitin baturi na LiFePo4 yayi aiki a matakin aikin da aka nufa da kuma tsawaita iyawarsa. Daidaita baturi ba kawai mahimmanci bane don inganta aikin dayanayin rayuwa na batura, Hakanan yana ƙara ma'anar aminci ga fakitin baturi na LiFePo4. Ɗaya daga cikin fasahohin da ke tasowa don inganta amincin baturi da tsawaita rayuwar baturi. Kamar yadda sabuwar fasahar daidaita baturi ke bin adadin daidaitawa da ake buƙata don sel LiFePo4 guda ɗaya, yana ƙara rayuwar fakitin baturi na LiFePo4 kuma yana haɓaka amincin baturi gabaɗaya.


Lokacin aikawa: Mayu-08-2024