Ko da a cikin 2022, ajiyar PV har yanzu zai zama batun mafi zafi, kuma madadin baturi na zama shine mafi girman girma na hasken rana, ƙirƙirar sabbin kasuwanni da damar faɗaɗa hasken rana ga gidaje da kasuwanci manya da ƙanana a duniya.Ajiyayyen baturi na wurin zamayana da mahimmanci ga kowane gida na hasken rana, musamman ma a yanayin hadari ko wani gaggawa. Maimakon fitar da makamashin hasken rana mai yawa zuwa grid, yaya game da adana shi a cikin batura don gaggawa? Amma ta yaya makamashin hasken rana da aka adana zai zama riba? Za mu sanar da ku game da farashi da ribar tsarin ajiyar batir na gida kuma za mu zayyana mahimman abubuwan da ya kamata ku kiyaye yayin siyan tsarin ajiya daidai. Menene Tsarin Ajiye Baturi?Yaya Aiki yake? Ma'ajiyar baturi na zama ko tsarin ajiya na hoto yana da amfani mai amfani ga tsarin photovoltaic don cin gajiyar fa'idodin tsarin hasken rana kuma zai taka muhimmiyar rawa wajen hanzarta maye gurbin burbushin mai da makamashi mai sabuntawa. Batirin gida mai amfani da hasken rana yana adana wutar lantarkin da aka samar daga hasken rana kuma ya sake shi ga ma'aikaci a lokacin da ake bukata. Ƙarfin ajiyar batir zaɓi ne mai dacewa da muhalli kuma mai tasiri mai tsada ga masu samar da iskar gas. Wadanda suke amfani da tsarin hoto don samar da wutar lantarki da kansu za su kai ga iyakarta da sauri. Da tsakar rana, tsarin yana samar da wutar lantarki mai yawa daga hasken rana, sai dai babu wanda zai iya amfani da shi a gida. Da maraice, a gefe guda, ana buƙatar isasshen wutar lantarki - amma sai rana ta daina haskakawa. Don rama wannan gibin wadata, ana siyan wutar lantarki mai tsada sosai daga ma'aikacin grid. A wannan yanayin, ajiyar baturi na zama kusan babu makawa. Wannan yana nufin cewa wutar lantarki da ba a yi amfani da ita ba daga rana tana samuwa da yamma da kuma dare. Ana samun wutar lantarki mai sarrafa kansa a kowane lokaci kuma ba tare da la’akari da yanayin ba. Ta wannan hanyar, ana ƙara yawan amfani da wutar lantarki mai amfani da hasken rana zuwa kashi 80%. Matsakaicin wadatar kai, watau adadin wutar lantarki da tsarin hasken rana ya rufe, yana ƙaruwa zuwa 60%. Ajiye baturin zama ya fi firji ƙarami kuma ana iya dora shi akan bango a ɗakin kayan aiki. Tsarin ajiya na zamani yana ƙunshe da ɗimbin hankali waɗanda za su iya amfani da hasashen yanayi da algorithms koyo da kai don datsa dangi zuwa iyakar cin abinci. Samun 'yancin kai na makamashi bai taɓa yin sauƙi ba - koda kuwa gidan ya kasance yana haɗi da grid. Shin Tsarin Ajiye Batirin Gida Ya cancanta? Menene Abubuwan Da Suka Dogara? Ma'ajiyar baturi na zama yana da mahimmanci don gida mai amfani da hasken rana ya ci gaba da aiki a duk lokacin duhun gid kuma tabbas zai yi aiki da yamma. Amma haka nan, batura masu amfani da hasken rana suna haɓaka tsarin tattalin arziki na kasuwanci ta hanyar adana makamashin hasken rana wanda ba shakka za a sake ba da shi zuwa grid a cikin asara, kawai don sake kunna wutar lantarki a wasu lokuta lokacin da wutar lantarki ta fi tsada. Adana baturi na gida yana amintar mai mai hasken rana daga gazawar grid kuma yana ba da kariya ga tsarin tattalin arzikin kasuwanci tare da gyare-gyare a cikin tsarin farashin makamashi. Ko yana da darajar saka hannun jari a ciki ko a'a ya dogara da abubuwa da yawa: Matsayin farashin zuba jari. Ƙananan farashin kowace kilowatt-hour na iya aiki, da sauri tsarin ajiya zai biya kansa. Rayuwar rayuwarbatirin gida mai rana Garanti na masana'anta na shekaru 10 al'ada ce a masana'antar. Koyaya, ana ɗaukar rayuwa mai fa'ida mai tsayi. Yawancin batura masu amfani da hasken rana tare da fasahar lithium-ion suna aiki da dogaro ga aƙalla shekaru 20. Rabon wutar lantarki mai cin gashin kansa Ƙarin ajiyar hasken rana yana ƙara yawan amfani da kai, mafi kusantar ya zama mai dacewa. Kudin wutar lantarki lokacin da aka saya daga grid Lokacin da farashin wutar lantarki ya yi yawa, masu tsarin tsarin hoto suna ajiyewa ta hanyar cinye wutar lantarki da aka samar da kansu. A cikin 'yan shekaru masu zuwa, ana sa ran farashin wutar lantarki zai ci gaba da hauhawa, don haka da yawa suna daukar batir mai amfani da hasken rana a matsayin jari mai hikima. Tarifu mai haɗin grid Ƙananan masu tsarin hasken rana suna karɓar kowace kilowatt-hour, yawan kuɗin da suke biya don adana wutar lantarki maimakon ciyar da ita a cikin grid. A cikin shekaru 20 da suka gabata, jadawalin kuɗin fiton da aka haɗa Grid ya ragu a hankali kuma zai ci gaba da yin hakan. Waɗanne Nau'ikan Tsarukan Ajiye Makamashi na Batir Gida suke samuwa? Tsarin ajiyar baturi na gida yana ba da fa'idodi masu yawa, gami da juriya, tanadin farashi da samar da wutar lantarki mai rarraba (wanda kuma aka sani da "tsarin samar da makamashi na gida"). To menene nau'ikan batura masu amfani da hasken rana? Ta yaya za mu zaɓa? Rarraba Aiki ta Ayyukan Ajiyayyen: 1. Home UPS Power Supply Wannan sabis ne na matakin masana'antu don madaidaicin ikon yana buƙatar asibitoci, ɗakunan bayanai, gwamnatin tarayya ko kasuwannin soja yawanci suna buƙatar ci gaba da aiki na na'urori masu mahimmanci da mahimmanci. Tare da samar da wutar lantarki ta UPS, fitulun gidan ku bazai ma yi kyalkyali ba idan grid ɗin wutar ya gaza. Yawancin gidaje ba sa buƙatar ko niyyar biyan wannan ƙimar dogaro - sai dai idan suna gudanar da mahimman kayan aikin asibiti a cikin gidan ku. 2. Samar da Wutar Lantarki na 'Katsewa' (cikakken gidan baya). Mataki mai zuwa na ƙasa daga UPS shine abin da za mu kira a matsayin 'samar da wutar lantarki mai katsewa', ko IPS. IPS tabbas zai ba gidanka damar ci gaba da gudana akan hasken rana & batura idan grid ɗin ya faɗi, amma tabbas za ku ɗanɗana ɗan gajeren lokaci (daƙiƙa biyu) inda komai ya zama baki ko launin toka a cikin gidan ku azaman tsarin adanawa. shiga kayan aiki. Kuna iya buƙatar sake saita agogon lantarki ɗinku masu ƙyalli, amma banda wannan, zaku iya amfani da kowane ɗayan kayan aikin gidan ku kamar yadda kuka saba muddin batir ɗinku ya ɗorewa. 3. Samar da Wutar Lantarki na Gaggawa (bangare na baya). Wasu ayyukan wutar lantarki na aiki ta kunna da'irar yanayin gaggawa lokacin da ta gano cewa grid ya ragu. Wannan zai ba da damar na'urorin wutar lantarki da ke da alaƙa da wannan da'irar - galibi firiji, fitilu da kuma ƴan ƙwararrun kantunan wutan lantarki - don ci gaba da tafiyar da batura da/ko fatunan hotovoltaic na tsawon lokacin duhu. Irin wannan ajiyar baya yana yiwuwa ya zama ɗaya daga cikin mafi shahara, mai ma'ana da zaɓi na abokantaka na kasafin kuɗi don gidaje a duk faɗin duniya, saboda gudanar da cikakken gida akan bankin baturi zai fitar da su cikin sauri. 4. Sashe na kashe-grid Solar & Tsarin Ajiya. Zaɓin ƙarshe wanda zai iya ɗaukar ido shine 'tsarin kashe-tsari'. Tare da tsarin kashe grid na yanki, manufar ita ce samar da keɓantaccen yanki na 'off-grid' na gida, wanda ke ci gaba da aiki akan tsarin hasken rana & batir wanda ya isa ya kula da kansa ba tare da zana wuta daga grid ba. Ta wannan hanyar, ɗimbin ɗimbin iyali (firiji, fitilu, da sauransu) suna tsayawa ko da grid ɗin ya faɗi, ba tare da wata matsala ba. Bugu da ƙari, tun da girman hasken rana & batura suna da girma don yin aiki har abada ba tare da grid ba, ba za a buƙaci a ware amfani da wutar lantarki ba sai dai idan an shigar da ƙarin na'urori a cikin da'irar kashe-grid. Rabewa daga Fasahar Simintin Batir: Batirin gubar-acid A matsayin Ajiyayyen baturi Batirin gubar-acidsu ne manyan batura masu caji da mafi ƙarancin farashi da ake samu don ajiyar makamashi a kasuwa. Sun bayyana a farkon karni na karshe, a cikin 1900s, kuma har yau sun kasance mafi kyawun batir a aikace-aikace da yawa saboda ƙarfin su da ƙananan farashi. Babban illolinsu shine ƙarancin ƙarfin ƙarfinsu (suna da nauyi da girma) da ɗan gajeren lokacin rayuwarsu, rashin karɓar adadi mai yawa na lodawa da zazzagewa, batirin gubar-acid yana buƙatar kulawa akai-akai don daidaita sinadarai a cikin baturi, don haka halayensa. sanya shi rashin dacewa ga matsakaita zuwa matsakaici mai girma ko aikace-aikacen da suka wuce shekaru 10 ko fiye. Hakanan suna da lahani na ƙarancin zurfin fitarwa, wanda yawanci ke iyakance zuwa 80% a cikin matsanancin yanayi ko 20% a cikin aiki na yau da kullun, don tsawon rayuwa. Fiye da fitar da wuta na rage wa batirin lantarki katutu, wanda ke rage karfinsa wajen adana makamashi da kuma takaita rayuwarsa. Batirin gubar-acid yana buƙatar kulawa akai-akai game da yanayin cajin su kuma koyaushe yakamata a adana su a matsakaicin yanayin cajin su ta hanyar dabarun iyo (cirewa caji tare da ƙaramin wutar lantarki, wanda ya isa ya soke tasirin fitar da kai). Ana iya samun waɗannan batura a iri da yawa. Abubuwan da aka fi sani da su sune batura masu iska, waɗanda ke amfani da ruwa mai amfani da ruwa, batir gel batir ɗin bawul (VRLA) da batura tare da electrolyte da aka saka a cikin matin fiberglass (wanda aka sani da AGM - gilashin gilashin absorbent), waɗanda ke da tsaka-tsaki da rage farashin idan aka kwatanta da batir gel. Batura masu sarrafa bawul a zahiri an rufe su, wanda ke hana yaɗuwa da bushewa na electrolyte. Bawul ɗin yana aiki a cikin sakin iskar gas a cikin yanayi da yawa. Wasu baturan gubar acid an ƙirƙira su don aikace-aikacen masana'antu na tsaye kuma suna iya karɓar zurfafa zagayowar fitarwa. Har ila yau, akwai sabon sigar zamani, wanda shine baturin gubar-carbon. Kayayyakin tushen carbon da aka ƙara zuwa na'urorin lantarki suna ba da ƙarin caji da magudanar ruwa, mafi girman ƙarfin kuzari, da tsawon rai. Ɗaya daga cikin fa'idodin batirin gubar-acid (a cikin kowane bambance-bambancen sa) shine cewa ba sa buƙatar tsarin sarrafa caji na zamani (kamar yadda yanayin baturi na lithium yake, wanda zamu gani a gaba). Batirin gubar ba sa iya kamawa da wuta da fashe idan an cika su da yawa saboda electrolyte ɗinsu ba ya ƙonewa kamar na baturan lithium. Hakanan, ɗan ƙarar caji ba shi da haɗari a cikin waɗannan nau'ikan batura. Hatta wasu masu kula da caji suna da aikin daidaitawa wanda ya ɗan wuce cajin baturi ko bankin baturi, yana sa duk batura su isa yanayin da ake caji. A lokacin aikin daidaitawa, batura waɗanda a ƙarshe suka zama cikakke kafin sauran za su ƙara ƙarfin ƙarfin su kaɗan, ba tare da haɗari ba, yayin da na yanzu ke gudana ta yau da kullun ta hanyar ƙungiyoyin abubuwa. Ta wannan hanyar, zamu iya cewa baturan gubar suna da ikon daidaitawa ta halitta da ƙananan rashin daidaituwa tsakanin baturan baturi ko tsakanin baturan banki ba su da haɗari. Ayyuka:Ingancin batirin gubar-acid ya yi ƙasa da na baturan lithium. Yayin da ingancin ya dogara da ƙimar caji, ana ɗaukar ingancin tafiya zagaye na 85% yawanci. Ƙarfin ajiya:Batirin gubar-acid suna zuwa cikin kewayon ƙarfin lantarki da girma, amma suna auna sau 2-3 fiye da kowace kWh fiye da lithium iron phosphate, dangane da ingancin baturin. Farashin baturi:Batirin gubar-acid ba su da 75% ƙasa da tsada fiye da batir phosphate na lithium baƙin ƙarfe, amma ƙarancin farashi kar a yaudare ku. Waɗannan batura ba za a iya caji ko cire su cikin sauri ba, suna da ɗan gajeren rayuwa, ba su da tsarin sarrafa baturi mai karewa, kuma yana iya buƙatar kulawa ta mako-mako. Wannan yana haifar da ƙarin farashi mafi girma a kowane zagaye fiye da yadda ya dace don rage farashin wuta ko tallafawa kayan aiki masu nauyi. Batirin Lithium A Matsayin Ajiyayyen Baturi A halin yanzu, batura masu cin nasara a kasuwanci sune baturan lithium-ion. Bayan da aka yi amfani da fasahar lithium-ion akan na'urorin lantarki masu ɗaukuwa, ya shiga cikin fagagen aikace-aikacen masana'antu, tsarin wutar lantarki, ajiyar makamashi na Photovoltaic da motocin lantarki. Batirin lithium-ionya fi sauran nau'ikan batura masu caji ta fuskoki da yawa, gami da ƙarfin ajiyar makamashi, adadin zagayowar aiki, saurin caji, da ingancin farashi. A halin yanzu, batun kawai shine aminci, masu amfani da wutar lantarki na iya kama wuta a yanayin zafi mai zafi, wanda ke buƙatar amfani da tsarin kulawa da lantarki. Lithium shine mafi sauƙi a cikin duk karafa, yana da mafi girman ƙarfin lantarki, kuma yana ba da mafi girman girma da yawan kuzari fiye da sauran sanannun fasahar batir. Fasahar Lithium-ion ta ba da damar yin amfani da tsarin ajiyar makamashi, galibi yana da alaƙa da tushen makamashi mai sabuntawa (rana da iska), kuma ya haifar da ɗaukar motocin lantarki. Batura lithium-ion da ake amfani da su a tsarin wutar lantarki da motocin lantarki nau'in ruwa ne. Waɗannan batura suna amfani da tsarin al'ada na baturin lantarki, tare da na'urorin lantarki guda biyu da aka nutsar da su a cikin maganin ruwa. Ana amfani da Separators (kayan insulating na porous) don raba na'urorin lantarki ta hanyar injiniya yayin da suke ba da izinin motsi na ions ta hanyar ruwan lantarki. Babban fasalin electrolyte shi ne ba da izinin tafiyar da ionic current (wanda ions suka yi, waɗanda suke atoms tare da wuce haddi ko rashin electrons), yayin da ba sa barin electrons su wuce (kamar yadda ya faru a cikin kayan aiki). Musayar ions tsakanin ingantattun na'urori masu kyau da marasa kyau shine tushen aiki na batura masu amfani da lantarki. Ana iya gano bincike kan batirin lithium tun shekarun 1970, kuma fasahar ta balaga kuma ta fara amfani da kasuwanci a cikin shekarun 1990s. Yanzu haka ana amfani da batirin Lithium polymer (tare da polymer electrolytes) a cikin wayoyin baturi, kwamfutoci da na’urorin hannu daban-daban, inda suke maye gurbin tsofaffin batir na nickel-cadmium, babbar matsalarsu ita ce “memory effect” da sannu a hankali ke rage karfin ajiya. Lokacin da aka yi cajin baturin kafin ya cika. Idan aka kwatanta da tsofaffin batura na nickel-cadmium, musamman baturan gubar-acid, baturan lithium-ion suna da mafi girman ƙarfin kuzari (ana samun ƙarin kuzari a kowace ƙara), suna da ƙarancin fitar da kai, kuma suna iya jure ƙarin caji da Yawan zagayowar fitarwa. , wanda ke nufin tsawon rayuwar sabis. A farkon shekarun 2000, an fara amfani da batir lithium a masana'antar kera motoci. Kusan 2010, batir lithium-ion sun sami sha'awar ajiyar makamashin lantarki a aikace-aikacen mazaunin damanyan sikelin ESS (Tsarin Ajiye Makamashi)., musamman saboda karuwar amfani da hanyoyin wutar lantarki a duniya. Makamashi mai sabuntawa na ɗan lokaci (rana da iska). Batirin lithium-ion na iya samun ayyuka daban-daban, tsawon rayuwa, da farashi, ya danganta da yadda ake yin su. An ba da shawarar kayan aiki da yawa, galibi don na'urorin lantarki. Yawanci, baturi na lithium ya ƙunshi na'urar lantarki na ƙarfe na lithium wanda ke samar da tabbataccen tasha na baturi da kuma carbon (graphite) electrode wanda ke haifar da mummunan tasha. Dangane da fasahar da ake amfani da ita, na'urorin lantarki masu tushen lithium na iya samun sifofi daban-daban. Abubuwan da aka fi amfani da su don kera batirin lithium da manyan halayen waɗannan batura sune kamar haka: Lithium da Cobalt Oxides (LCO):Ƙarfin ƙayyadaddun makamashi (Wh / kg), ƙarfin ajiya mai kyau da rayuwa mai gamsarwa (yawan zagayowar), dacewa da na'urorin lantarki, rashin amfani shine takamaiman iko (W / kg) Ƙananan, rage saurin saukewa da saukewa; Lithium da Manganese Oxides (LMO):ƙyale babban caji da fitarwa tare da ƙarancin takamaiman makamashi (Wh / kg), wanda ke rage ƙarfin ajiya; Lithium, Nickel, Manganese da Cobalt (NMC):Haɗa kaddarorin batirin LCO da LMO. Bugu da ƙari, kasancewar nickel a cikin abun da ke ciki yana taimakawa wajen haɓaka takamaiman makamashi, yana ba da damar ajiya mafi girma. Ana iya amfani da nickel, manganese da cobalt ta mabanbanta rabbai (don tallafawa ɗaya ko ɗaya) dangane da nau'in aikace-aikacen. Gabaɗaya, sakamakon wannan haɗin shine baturi mai aiki mai kyau, ingantaccen ƙarfin ajiya, tsawon rai, da ƙarancin farashi. Lithium, nickel, manganese da cobalt (NMC):Haɗa fasalin batir LCO da LMO. Bugu da ƙari, kasancewar nickel a cikin abun da ke ciki yana taimakawa wajen haɓaka ƙayyadaddun makamashi, samar da damar ajiya mafi girma. Ana iya amfani da nickel, manganese da cobalt a cikin nau'i daban-daban, bisa ga nau'in aikace-aikacen (don fifita wani hali ko wata). Gabaɗaya, sakamakon wannan haɗin shine baturi mai aiki mai kyau, kyakkyawan ƙarfin ajiya, rayuwa mai kyau, da matsakaicin farashi. Irin wannan baturi an yi amfani da shi sosai a cikin motocin lantarki kuma ya dace da tsarin ajiyar makamashi na tsaye; Lithium Iron Phosphate (LFP):Haɗin LFP yana ba da batura tare da kyakkyawan aiki mai ƙarfi (caji da saurin fitarwa), tsawaita rayuwa da ƙarin aminci saboda kyakkyawan yanayin zafi. Rashin nickel da cobalt a cikin abun da ke ciki yana rage farashi kuma yana ƙara yawan samun waɗannan batura don masana'anta. Duk da cewa ƙarfin ajiyarsa ba shine mafi girma ba, masana'antun kera motocin lantarki da tsarin ajiyar makamashi sun karɓe shi saboda yawancin halaye masu fa'ida, musamman ƙarancin farashi da ƙaƙƙarfan ƙarfi; Lithium da Titanium (LTO):Sunan yana nufin batura waɗanda ke da titanium da lithium a ɗaya daga cikin na'urorin lantarki, wanda ke maye gurbin carbon, yayin da na'urar lantarki ta biyu iri ɗaya ce da ake amfani da ita a ɗayan sauran nau'ikan (kamar NMC - lithium, manganese da cobalt). Duk da ƙananan ƙayyadaddun makamashi (wanda ke fassara zuwa rage yawan ƙarfin ajiya), wannan haɗin yana da kyakkyawan aiki mai mahimmanci, aminci mai kyau, da kuma ƙara yawan rayuwar sabis. Batura na wannan nau'in na iya karɓar fiye da 10,000 zagayowar aiki a zurfin 100% na fitarwa, yayin da sauran nau'ikan batirin lithium ke karɓar kusan zagaye 2,000. Batura LiFePO4 sun fi ƙarfin batirin gubar-acid tare da tsayin daka mai tsayi, matsakaicin ƙarfin ƙarfi da ƙarancin nauyi. Idan ana fitar da baturi akai-akai daga 50% DOD sannan kuma ya yi cikakken caji, baturin LiFePO4 na iya yin zagayowar caji har zuwa 6,500. Don haka ƙarin zuba jari yana biya a cikin dogon lokaci, kuma ƙimar farashi / aiki ya kasance wanda ba a iya jurewa ba. Su ne zaɓin da aka fi so don ci gaba da amfani da su azaman batirin hasken rana. Ayyuka:Yin caji da sakewa baturin yana da 98% jimlar tasirin sake zagayowar yayin da ake caji da sauri sannan kuma a sake shi cikin tsarin lokaci na ƙasa da sa'o'i 2- har ma da sauri don ragi. Ƙarfin ajiya: Fakitin baturin phosphate na lithium baƙin ƙarfe na iya wuce 18 kWh, wanda ke amfani da ƙasa da sarari kuma yana yin nauyi ƙasa da batirin gubar-acid mai ƙarfi iri ɗaya. Farashin baturi: Lithium iron phosphate yana da tsada fiye da batirin gubar-acid, duk da haka yawanci yana da ƙarancin sake zagayowar sakamakon mafi tsayin rayuwa.